![1](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2566/22-11-2566/1.jpg)
![2](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2566/22-11-2566/2.jpg)
![3](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2566/22-11-2566/3.jpg)
![4](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2566/22-11-2566/4.jpg)
![5](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2566/22-11-2566/5.jpg)
![6](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2566/22-11-2566/6.jpg)
![7](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2566/22-11-2566/7.jpg)
![8](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2566/22-11-2566/8.jpg)
![9](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2566/22-11-2566/9.jpg)
![10](/images/news/PR.SAKAYAPAP/2566/22-11-2566/10.jpg)
วันพุธที่ 22 พฤศจิกายน 2566 เวลา 09.00 น.
ณ ห้องประชุม TEMPO GRAND โรงแรม นารา ซอยแจ้งวัฒนะ 13 แขวงทุ่งสองห้อง เขตหลักสี่ กรุงเทพ ฯ
นายชัยวัฒน์ ชื่นโกสุม อธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน มอบหมายให้ นายวิฑูรย์ นวลนุกูล รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการทบทวนแผนปฏิบัติการระยะยาว 5 ปี (พ.ศ. 2566 – 2570) กองทุนพัฒนาบทบาทสตรี และจัดทำแผนปฏิบัติการประจำปีบัญชี 2568 กองทุนพัฒนาบทบาทสตรี โดยมี นายสุรพล แก้วอินธิ ผู้ตรวจราชการกรม ปฏิบัติหน้าที่ ผู้อำนวยการสำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี กล่าวรายงาน โครงการมีวัตถุประสงค์เพื่อทบทวนแผนปฏิบัติการระยะ 5 ปี (พ.ศ. 2566 – 2570) กองทุนพัฒนาบทบาทสตรีและจัดทำแผนปฏิบัติการ ประจำปีบัญชี 2568 กองทุนพัฒนาบทบาทสตรี ที่สามารถนำไปเป็นกรอบแนวทางการดำเนินงาน และการวางแผนการปฏิบัติงานและขับเคลื่อนงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีให้มีประสิทธิภาพยิ่งขึ้น โดย กลุ่มเป้าหมาย ประกอบด้วย ผู้อำนวยการกลุ่มงานประสานและสนับสนุนการบริหารงานพัฒนาชุมชน นักวิชาการพัฒนาชุมชน ผู้แทนคณะอนุกรรมการบริหารกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีระดับจังหวัด ผู้แทนคณะอนุกรรมการกลั่นกรองและติดตามการดำเนินงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีอำเภอ ผู้แทนคณะทำงานขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีในส่วนภูมิภาค เจ้าหน้าที่กองทุนพัฒนาบทบาทสตรีส่วนกลาง และเจ้าหน้าที่จากกองแผนงาน รวมจำนวน 50 คน ดำเนินการระหว่างวันที่ 22 – 24 พฤศจิกายน 2566
นายวิฑูรย์ นวลนุกูล รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน กล่าวว่า การดำเนินงานขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีมีความสำคัญ เนื่องจากกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีเป็นแหล่งเงินทุนหมุนเวียนดอกเบี้ยต่ำในการสร้างโอกาสให้สตรีเข้าถึงแหล่งเงินทุน เพื่อพัฒนาอาชีพ สร้างงาน สร้างรายได้ และในขณะเดียวกันต้องบริหารจัดการหนี้จากสมาชิกให้เป็นไปตามเป้าหมายที่วางไว้ เพื่อให้กองทุนฯ เป็นแหล่งเงินทุนให้กับสตรีได้อย่างยั่งยืน ซึ่งในไตรมาสแรก แนวโน้มการชำระหนี้ของกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีมีเพิ่มขึ้น ซึ่งถือเป็นเรื่องที่ดีในการบริหารจัดการหนี้ที่เปรียบเหมือนเข็มทิศในการขับเคลื่อนงานตามเป้าหมาย “การบริหารจัดการหนี้ ต่ำกว่าร้อยละ 10” จึงจำเป็นต้องมีการทบทวนและจัดทำแผนปฏิบัติการระยะยาว 5 ปี และแผนปฏิบัติการประจำปีบัญชี เพื่อเป็นแนวทางในการขับเคลื่อนการดำเนินงานกองทุนฯ ให้เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพและบรรลุวัตถุประสงค์ของกองทุนตามวิสัยทัศน์ที่ว่า “เป็นแหล่งทุนที่สำคัญของสตรี ในการพัฒนาคุณภาพชีวิตและเศรษฐกิจในชุมชนให้มีความเข้มแข็งอย่างยั่งยืน”
ทั้งนี้ รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน ได้กล่าวทิ้งท้ายถึงการปฏิบัติงานโดยให้ยึด “หลัก 3 ต.” คือ ตรวจสอบ ติดตาม และต่อเนื่อง ร่วมกับแนวทางการพัฒนาทักษะกลุ่มอาชีพตาม “หลัก 5 ก.” ได้แก่ กลุ่มสมาชิก กรรมการ กิจกรรม กติกา กองทุน ไปใช้เพื่อขับเคลื่อนการดำเนินงานของกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี ให้สามารถช่วยเหลือสมาชิกได้อย่างตรงตามความต้องการในทิศทางเดียวกันอย่างมีประสิทธิภาพ ให้บรรลุวัตถุประสงค์ เป้าหมาย และตัวชี้วัด ตามวิสัยทัศน์ของกรมการพัฒนาชุมชน “เศรษฐกิจฐานรากมั่นคง ชุมชนเข้มแข็งอย่างยั่งยืน ด้วยหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง”
ภาพ/ข่าว : งานเครือข่ายสัมพันธ์ กลุ่มพัฒนาศักยภาพกองทุน สำนักงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี
#MOI
#กระทรวงมหาดไทย
#SDGTH
#บำบัดทุกข์บำรุงสุข
#cdd
#changeforgood
#กรมการพัฒนาชุมชน
#กองทุนพัฒนาบทบาทสตรี